Tại sao phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc ?

Tại sao phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc ?


1.Phòng trừ rủi ro

2.Quy định của nhà nước


Nghị định Số: 130/2006/NĐ-CP Hà Nội, ngày 08 tháng 11 năm 2006 của chính phủ quy định chế độ bảo hiểm cháy nổ bắt buộc bắt buộc phải mua.
 
Điều 1. Phạm vi điều chỉnh
 
Nghị định này quy định về chế độ bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với tài sản của các cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ; trách nhiệm của doanh nghiệp bảo hiểm, cơ sở phải mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc trong việc thực hiện chế độ bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc; trách nhiệm của các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ và Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.
 
Điều 2. Đối tượng áp dụng
 
Nghị định này áp dụng đối với:
 
1. Cơ quan, tổ chức và cá nhân có cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ quy định tại Phụ lục 1 Nghị định số 35/2003/NĐ-CP ngày 04 tháng 4 năm 2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy.
 
2. Doanh nghiệp bảo hiểm được phép kinh doanh bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc theo quy định của pháp luật.
 
3. Trong trường hợp Điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên có quy định khác thì áp dụng theo quy định của Điều ước quốc tế đó.
 
Điều 3. Mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc
 
1. Cơ quan, tổ chức, cá nhân thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc phải mua bảo hiểm tại các doanh nghiệp bảo hiểm được phép kinh doanh bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc hoạt động tại Việt Nam, kể từ khi có nguy hiểm cháy, nổ.
 
2. Nhà nước khuyến khích các cơ quan, tổ chức và cá nhân không thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc theo quy định tại Nghị định này mua bảo hiểm cháy, nổ trên cơ sở tự nguyện và phù hợp với các quy định pháp luật có liên quan.
 
Điều 4. Doanh nghiệp kinh doanh bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc
 
Doanh nghiệp bảo hiểm được phép kinh doanh bảo hiểm cháy, nổ theo quy định của Nghị định này là những doanh nghiệp có giấy phép thành lập và hoạt động - kinh doanh bảo hiểm do Bộ Tài chính cấp.
Điều 5. Đối tượng phải mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc
 
1. Cơ quan, tổ chức và cá nhân có cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ quy định tại Phụ lục 1 Nghị định số 35/2003/NĐ-CP ngày 04 tháng 4 năm 2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Phòng cháy và chữa cháy phải mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với tài sản của cơ sở đó.
 
2. Bộ Tài chính chủ trì, phối hợp với Bộ Công an, Bộ Xây dựng quy định và hướng dẫn cụ thể những trường hợp phải mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc có đặc thù riêng là nhà ở tập thể, nhà chung cư.
 
3. Căn cứ vào tình hình thực tế, Bộ Công an chủ trì, phối hợp với Bộ Tài chính trình Thủ tướng Chính phủ bổ sung hoặc loại bỏ khỏi danh mục cơ sở có nguy hiểm về cháy, nổ phải tham gia bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc theo quy định tại Nghị định này.

 
Hơn 200 người chữa cháy xưởng may ở Sài Gòn

Tại sao phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc ?

 
Ngọn lửa bùng phát ở kho máy móc rồi bao trùm cả khu xưởng may rộng 2.000 m2. Hơn 200 cán bộ chiến sĩ và 19 xe cứu hỏa liên tục phun nước dập tắt đám cháy


Khoảng 6h15 ngày 29/3, bảo vệ Công ty TNHH Bags Connection Vina (20A Tô Ngọc Vân, phường Thạnh Xuân, quận 12, TP HCM) phát hiện ngọn lửa bùng phát trên tầng 1, nơi chứa các thiết bị máy móc nên hô hoán báo cháy.

 
Nhiều người dân cùng bảo vệ cầm bình chữa cháy mini tới nhưng do ngọn lửa quá lớn, khói bốc cao nghi ngút nên họ sợ hãi bỏ chạy. Hàng chục công nhân công ty bên cạnh qua hỗ trợ di dời nhiều thùng hàng từ tầng trệt ra ngoài.

 
Hơn 2 giờ sau, đám cháy mới được dập tắt. Theo đại tá Ngàn, vụ hỏa hoạn thiêu rụi 2.000 m2 khu xưởng may ở tầng 1, hơn 100 máy may, 2 máy ép keo, nhiều nguyên liệu vải, trần nhà đổ sập. Nguyên nhân vụ việc đang được cơ quan chức năng điều tra làm rõ
Loading...
Hotline: 0932 377 138